Fujita Memorial Garden
สถานที่ที่ผมจะมาแนะนำในครั้งนี้ก็เป็นอีกหนึ่งแห่งที่ห้ามพลาดเมื่อมายังสวนฮิโรซากิ นั่งก็คือ สวนอนุสรณ์ฟูจิตะหรือ Fujita Memorial Garden นั่นเองครับ
โดยการเดินทางก็ไม่ยากครับเพียงเดินออกจากสวนฮิโรซากิ ผ่านทางศาลาว่าการเมืองฮิโรซากิ หรือทางประตู Otemon ก็จะเจอสวนอนุสรณ์ฟูจิตะอยู่ฝั่งตรงข้ามครับ
สวนอนุสรณ์ฟูจิตะนั้นจะประกอบไปด้วย สองส่วนใหญ่ ๆ ครับ นั่นก็คือ สวนชั้นบน และ สวนชั้นล่างครับ
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark1-1024x768.jpg)
สวนชั้นบน ทางด้านนอกจะประกอบไปด้วย คาเฟสไตล์ตะวันตก Taisho Roman Café
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark2-1024x768.jpg)
ร้านคาเฟสไตล์ญี่ปุ่น และ ร้านงานประดิษฐ์ Takumikan
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark3-1024x768.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark4-1024x768.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark5-1024x768.jpg)
ก่อนจะเข้าไปยังสวนด้านในก็ต้องทำการซื้อตั๋วค่าเข้าก่อนครับ โดยราคาตัวเด็กจะอยู่ที่ 100 เยน ส่วนผู้ใหญ่จะอยู่ที่ 320 เยนครับ
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark6-1024x576.jpg)
ต่อไปเรามาชมบรรยากาศของสวนชั้นบนกันเลยครับ
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark13-1024x576.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark14-1024x576.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark8-576x1024.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark9-1024x576.jpg)
ต่อมาเรามาชมบรรยากาศทางสวนด้านล่างกันเลยครับ
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark10-1024x576.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark11-1-1024x576.jpg)
![](https://www.hirosakipark.com/th/wp-content/uploads/sites/4/2022/07/fujitamemorialpark12-1024x576.jpg)
นอกจากสวนและคาเฟ่แล้วที่สวนอนุสรณ์ฟูจิตะแห่งนี่ยังมียังมีห้องชงชาที่สามารถเปิดให้ใช้ประชุมหรือทำพิธีชงชาอีกด้วยครับ
ช่วงเวลาที่ดีที่สุดในการมาสวนอนุสรณ์ฟูจิตะ
- ชมดอกซากุระ ปลายเดือนเมษายน – ต้นเดือนพฤษภาคม
- ขมกุหลาบพันปี (Azalea) กลางเดือนพฤษภาคม – ปลายเดือนพฤษภาคม
- ชมดอกไอริส ปลายเดือนมิถุนายน – ต้นเดือนกรกฎาคม
- ชมบรรยากาศฤดูใบไม้ร่วง ประมาณเดือนพฤษจิกายน
เวลาเปิดทำการตั้งแต่ 9:00 a.m. – 17:00 p.m. โดยจะเปิดให้เข้าชมตั้งแต่ช่วงกลางเดือนเมษายน จนถึงวันที่ 23 กรกฎาคมครับ